இந்தியாவின் எலான் மஸ்க் சுபம் மகேஸ்வரி!

0
86

இந்தியாவின் எலான் மஸ்க் என்று அழைக்கப்படும் தொழிலதிபர் சுபம் மகேஸ்வரியின் வெற்றிக்கதை இதோ!

பிரபல அமெரிக்க தொழிலதிபரும் டெஸ்லாவின் நிறுவனருமான எலான் மஸ்க், பல நிறுவனங்களை நிறுவி, தனது தொழில்முனைவு திறன்களுக்காக உலகம் முழுவதும் அறியப்பட்டவர்.

அதேபோல், ஒன்றல்ல இரண்டல்ல மூன்று மிகப்பாரிய நிறுவனங்களை நிறுவிய சுபம் மகேஸ்வரியை இந்தியாவின் எலோன் மஸ்க் என்று அறியப்படுகிறார்.

90களில் குழந்தைகள் ஆடைகளை ஆன்லைனில் ஷாப்பிங் செய்வது கற்பனைக்கு எட்டாதது. இ-காமர்ஸ் ஷாப்பிங் உலகத்தை மாற்றும் என்று யாரும் நினைக்கவில்லை. ஆனால் இன்று ஃபர்ஸ்ட்கிரை (FirstCry) நாட்டில் உள்ள கோடிக்கணக்கான பெற்றோர்களிடையே பிரபலமான பிராண்டாக மாறியுள்ளது.

யார் இந்த சுபம் மகேஸ்வரி?

ஓன்லைன் குழந்தை பராமரிப்பு தயாரிப்பு நிறுவனமான FirstCry தவிர, சுபம் GlobalBees Brands Limited மற்றும் XpressBees ஆகிய ஸ்டார்ட்அப்களையும் நிறுவியுள்ளார்.

சுபம் மகேஸ்வரி FirstCry நிறுவனத்தில் கவனம் செலுத்தி, 13 ஆண்டுகளில் ரூ.22,000 கோடி நிறுவனமாக உருவாக்கினார், இது இன்று 100க்கும் மேற்பட்ட நகரங்களில் 400க்கும் மேற்பட்ட அவுட்லெட்டுகளைக் கொண்டுள்ளது, 6,000க்கும் மேற்பட்ட பிராண்டுகளிலிருந்து 200,000 தயாரிப்புகளை வழங்குகிறது.

Supam Maheshwari, Indian version of Elon Musk, GlobalBees, XpressBees, online baby care products company FirstCry, Indian Elon Musk, இந்தியாவின் எலான் மஸ்க்.! பல்லாயிரம் கோடி மதிப்பில் மூன்று வெற்றிகரமான நிறுவனங்களை உருவாக்கியவர்

இந்தியாவின் எலான் மஸ்க்

APJ பள்ளியில் பள்ளிப் படிப்பை முடித்த பிறகு, சுபம் டெல்லி பொறியியல் கல்லூரியில் இயந்திரப் பொறியியலில் இளங்கலைப் பட்டம் பெற்றார். அவரது அறிவு தாகம் பின்னர் உயர் கல்விக்காக அகமதாபாத்தில் உள்ள இந்திய மேலாண்மை நிறுவனத்திற்கு அழைத்துச் சென்றது, அங்கு அவர் மேலாண்மையில் முதுகலை டிப்ளமோ (PGDM) பெற்றார்.

சுபம் மகேஸ்வரி தனது கல்வியை முடித்த பிறகு, ஐந்துக்கும் மேற்பட்ட வெற்றிகரமான நிறுவனங்களை வைத்திருக்கும் தொழில்நுட்ப பில்லியனர் எலான் மஸ்க் போன்று மூன்று தொடக்கங்களை வெற்றிகரமாக உருவாக்கினார்.

வேலைக்கு பதிலாக ஒரு ஸ்டார்ட்அப்

ஐ.ஐ.எம் படிப்பை முடித்ததும், வேலைக்குச் செல்வதை விட, சொந்தமாக தொழில் தொடங்க நினைத்தார். 2000-ஆம் ஆண்டு BrainVisa Technologies என்ற E-Learning முயற்சியைத் தொடங்கி 2007-ஆம் ஆண்டு அமெரிக்க நிறுவனத்திற்கு விற்றார்.

பின்னர் அவர் 2010-ல் அமிதாப் சாஹாவுடன் இணைந்து BrainBees Solutions மற்றும் அதன் முதன்மை பிராண்டான FirstCry ஐ அறிமுகப்படுத்தினார். இருவரும் தங்களது தனிப்பட்ட சேமிப்பில் இருந்து ரூ.2.5 கோடியை ஸ்டார்ட்அப்பில் முதலீடு செய்தனர்.

இந்தியாவில் உள்ள பெற்றோருக்கு குழந்தைகளுக்கான பொருட்களை வழங்குவதே அவர்களின் நோக்கமாக இருந்தது.

Supam Maheshwari, Indian version of Elon Musk, GlobalBees, XpressBees, online baby care products company FirstCry, Indian Elon Musk, இந்தியாவின் எலான் மஸ்க்.! பல்லாயிரம் கோடி மதிப்பில் மூன்று வெற்றிகரமான நிறுவனங்களை உருவாக்கியவர்

ஃபர்ஸ்ட் க்ரைக்கான யோசனை எப்படி வந்தது?

சுபம் தானே தந்தையானபோது, ​​குழந்தைகளுக்கான பொருட்கள் தொடர்பாக பல பிரச்சனைகளை எதிர்கொண்டார். வெளிநாட்டில் ஓன்லைன் குழந்தை பராமரிப்பு மற்றும் குழந்தைகள் சார்ந்த தயாரிப்புகளின் வணிகத்தைப் பார்த்தார்.

இந்தியாவில் கூட பணக்காரர்கள் வெளிநாடுகளில் இருந்து குழந்தைகளுக்கான பொருட்களை இறக்குமதி செய்தனர். இந்த தேவையை மனதில் கொண்டு, அவர் ஃபர்ஸ்ட் க்ரையைத் தொடங்கினார், இது ஓன்லைன் குழந்தை பராமரிப்பு விற்பனையாளராகத் தொடங்கியது, ஆனால் விரைவில் நிறுவனம் ஆஃப்லைன் சில்லறை விற்பனைக் கடைகளையும் தொடங்கியது. நிறுவனம் BabyHug மற்றும் Cute Walk ஆகிய இரண்டு தனியார் தளங்களையும் அறிமுகப்படுத்தியது.

FirstCry ஒரு உடனடி வெற்றி

விரைவில் நிறுவனம் பிரபலமடைந்தது. ஆரம்பத்தில், அவர்கள் பொம்மைகளை விற்பனை செய்வதில் மட்டுமே கவனம் செலுத்தினர் மற்றும் படிப்படியாக தங்கள் வணிகத்தை நாடு முழுவதும் விரிவுபடுத்தினர், மற்ற சில்லறை விற்பனையாளர்கள் தங்கள் மேடையில் பொருட்களை விற்க அனுமதித்தனர். எனவே ஃபர்ஸ்ட்க்ரை குழந்தை தயாரிப்புகளின் வெற்றிகரமான ஆன்லைன் மற்றும் ஆஃப்லைன் பிராண்டாக மாறியுள்ளது.

நிறுவனத்தின் தயாரிப்புகளில் டயப்பர்கள், உணவு, நர்சிங், தோல் பராமரிப்பு, பொம்மைகள், ஆடைகள், காலணிகள், ஃபேஷன் பாகங்கள் மற்றும் குழந்தைகள் தொடர்பான அனைத்து தயாரிப்புகளும் அடங்கும் மற்றும் 2023 நிதியாண்டில் நிறுவனம் ரூ. 2,400 கோடி வருவாய் ஈட்டியுள்ளது.

மூன்று யூனிகார்ன் நிறுவனங்களை நிறுவினார்

இதைக் கருத்தில் கொண்டு, சுபம் மகேஸ்வரி எக்ஸ்பிரஸ்பீஸ் என்ற லாஜிஸ்டிக்ஸ் நிறுவனத்தையும் நிறுவினார், இது ஆரம்பத்தில் FirstCry-ன் தயாரிப்புகளை மட்டுமே விநியோகித்தது, ஆனால் பின்னர் மற்ற நிறுவனங்களுக்கும் லாஜிஸ்டிக்ஸ் சேவை செய்யத் தொடங்கியது.

கடந்த ஆண்டு, இந்த நிறுவனம் யூனிகார்ன் நிறுவனம் என்ற அந்தஸ்தையும் பெற்றது. இதேபோல், 2021-ல், குளோபல்பீஸுக்கும் யூனிகார்ன் அந்தஸ்து கிடைத்தது. இதனால், மகேஸ்வரி மூன்று யூனிகார்ன் நிறுவனங்களை நிறுவினார், அதனால்தான் அவரை இந்தியாவின் எலோன் மஸ்க் என்று அழைக்கப்படுகிறார்.