உக்ரைன் தானியங்களை கைப்பற்றிய ரஷ்யா

0
310

உக்ரைனில் ரஷ்யப் படைகள் தொடர் தாக்குதல்களை நடத்தி வருவதாகவும், தங்களது கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளில் அதிக அளவிலான தானியங்களை எடுத்து வருவதாகவும் உக்ரைன் விவசாய அமைச்சர் டோரஸ் பிசோட்ஸ்கி தெரிவித்துள்ளார்.

ஜபோரிஷியா, கெர்சன், டோனெட்ஸ்க் மற்றும் லுஹான்ஸ்க் ஆகிய இடங்களில் இருந்து மில்லியன் கணக்கான டன் தானியங்கள் பெறப்பட்டதாக அவர் கூறினார். உக்ரைன் உலகின் மிகப்பெரிய தானிய உற்பத்தியாளர்களில் ஒன்றாகும். இருப்பினும், ரஷ்ய படையெடுப்பு காரணமாக உக்ரைனில் இருந்து தானிய ஏற்றுமதி நிறுத்தப்பட்டது.

அதனால் உலக சந்தையில் அரிசி விலை உயர்ந்தது. கூடுதலாக, இறக்குமதி செய்யும் நாடுகளில் கடுமையான தானிய பற்றாக்குறை குறித்து கவலைகள் எழுப்பப்பட்டுள்ளன.

உக்ரைனின் எரிபொருள் உள்கட்டமைப்பை ரஷ்யா அழித்து துறைமுகங்களைத் தடுப்பதாகவும், இதனால் உக்ரைனில் எரிபொருள் தட்டுப்பாடு ஏற்படுவதாகவும் ஜெலென்ஸ்கி கூறியது குறிப்பிடத்தக்கது.