இலங்கையில் ஸ்டார்லிங்க் இணைய சேவை… ஜனாதிபதி ரணில் ஒப்புதல்!

0
30

இலங்கையில் செயற்கைக்கோள் இணைய சேவைக்கு ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க ஒப்புதல் அளித்துள்ள நிலையில் SpaceX இன் ஸ்டார்லிங்க் நாட்டில் நிறுவலாம் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. நாட்டில் இந்த வார இறுதியில் ஸ்டார்லிங்க் இணையத்தை தொடங்குவதற்கு ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க ஒப்புதல் அளித்துள்ளார்.

அவர் சமூக ஊடகங்களில் திட்டத்தை அறிவித்தார் மற்றும் இலங்கையில் ஸ்டார்லிங்க் இன் சாத்தியக்கூறுகள் பற்றிய கூடுதல் விவரங்களை வழங்கியுள்ளார். 2 வார பொது ஆலோசனைக் காலத்தின் பின்னர் ஸ்டார்லிங்க் இணையம் இலங்கையில் தொடங்கப்படலாம்.

“ஸ்டார்லிங்கின் செயற்பாடு இலங்கையர்களுக்கு குறிப்பாக நம்பகமான, அதிவேக இணையத்துடன் தொடர்பில் இருக்க போராடுபவர்களுக்கு மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும்.

இந்த முன்னேற்றமானது நாடு முழுவதிலும் உள்ள தொடர்பை கணிசமாக மேம்படுத்தும், இது டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தில் இணைப்பதற்கும் தொலைதூரப் பகுதிகளிலும் இயற்கை அனர்த்தங்களின் போதும் தொடர்பாடல்களைப் பேணுவதற்கும் முக்கியமானதாகும்” என்று ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்க சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

ஸ்டார்லிங்க் நாட்டில் தொடங்கப்படுவதற்கு உடனடி எதிர்வினையாக SpaceX இன் இணைய சேவை மலிவு விலையில் இருக்காது. உலக மக்கள்தொகை மதிப்பாய்வின் படி, இலங்கையில் இணையத்தின் சராசரி செலவு மாதத்திற்கு சுமார் $10 ஆகும்.

2022 இல் சேகரிக்கப்பட்ட தரவுகளின் அடிப்படையில், இலங்கையின் பிராட்பேண்ட் இணைய சேவைகள் சராசரியாக 22.51 Mbps பதிவிறக்க வேகத்தை வழங்குகின்றன.

நாட்டின் பிராட்பேண்ட் இணைய சேவைகள் சராசரியாக 6.9 Mbps பதிவேற்ற விகிதத்தை வழங்குகிறது. டேப்லெட்டுகள் மற்றும் ஸ்மார்ட்போன்களில் மொபைல் இணையத்திற்கு, இலங்கை இணைய வழங்குநர்கள் வழக்கமாக 18.3 Mbps பதிவிறக்க வேகத்தையும் 7 Mbps பதிவேற்ற வேகத்தையும் வழங்குகிறார்கள்.

பிரேசிலில் உள்ளதைப் போன்று தொலைதூரப் பகுதிகளில் உள்ள இலங்கைப் பள்ளிகளுக்கு ஸ்டார்லிங்க் இணையச் சேவைகள் பயனளிக்கும் என்று சிலர் வாதிட்டனர்.

மேலும், நாட்டில் ஸ்டார்லிங்க் விலைகளை வெளியிடுவதற்கு முன் SpaceX மலிவு விலையைக் கருத்தில் கொள்ளும். Star link இணையம் உலகம் முழுவதும் சேவை செய்யும் 99 நாடுகளில் அதே விலையில் இல்லை என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.