இலங்கையில் மருந்து தட்டுப்பாடு காரணமாக நோயாளிகள் உயிரிழக்கும் அபாயம்

0
133

இலங்கையில் நாளுக்கு நாள் நிலைமை மோசமாகி வருகிறது. மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியால் நாடு திவாலாகும் நிலையில் உள்ளது. விலைவாசி உயர்வால் வாழ வழியின்றி இலங்கைத் தமிழர்கள் தமிழகத்தை நோக்கி படையெடுக்கத் தொடங்கினர். ராமேஸ்வரம் மற்றும் தனுஷ்கோடி பகுதிகளில் இலங்கை தமிழர்கள் குடும்பத்துடன் கடத்தல் படகுகளில் தஞ்சம் அடைந்து வருவதால் கடலோர காவல்படையினர் தினமும் ரோந்து பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர். இந்தக் குடும்பங்களை என்ன செய்வது என்று தெரியாமல் கடலோர காவல்படையும் உஷார் நிலையில் உள்ளது.

பொருளாதார நெருக்கடி காரணமாக அனைத்து இறக்குமதி பொருட்களும் இலங்கைக்கு செல்லவில்லை. இறக்குமதி வரி ஏதும் செலுத்தப்படாததால் பெரும்பாலான பொருட்கள் இலங்கைக்குள் வராமல் எல்லைக் கடலில் நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளன. இதற்காக உலக நாடுகளிடம் கடன் வாங்கும் நிலைக்கு இலங்கை சென்றுள்ளது. இந்தியா, சீனா உள்ளிட்ட உலக நாடுகளில் இருந்து இலங்கை கடனை நாடுகிறது. மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியால், அத்தியாவசிய பொருட்கள் இருப்பு இல்லாமல் உள்ளது. அதிர்ச்சியடைந்த பொதுமக்கள் தெருக்களில் இறங்கி கிளர்ச்சி செய்கிறார்கள். அரசு அலுவலகங்கள் சூறையாடப்படுகின்றன.

அடிப்படைத் தேவை ஒருபுறம் இருக்க, மருத்துவத் தொழில் ஸ்தம்பித்து விட்டது. குறிப்பாக இலங்கையில் பெரும்பாலான வைத்தியசாலைகளில் மருந்து தட்டுப்பாடு காணப்படுகின்றது. முக்கிய மருந்துகள் கையிருப்பு இல்லாததால் நோயாளிகள் உயிரிழக்கும் அபாய நிலை உள்ளது. இதனால், அரசு மற்றும் தனியார் மருத்துவமனைகள் மருத்துவர்கள்,அறுவை சிகிச்சை நிபுணர்கள்,செவிலியர்கள் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். குழந்தைகளுக்கு சிகிச்சை அளிக்க மருந்து இல்லாததால் அவசர சிகிச்சைப் பிரிவில் 100க்கும் மேற்பட்ட முதியோர்கள் ஆபத்தான நிலையில் இருப்பதாக மருத்துவர்கள் தெரிவித்துள்ளனர்.

இலங்கை எதிர்ப்பு படம்

போதைப்பொருள் விநியோகத்தில் இலங்கை அரசாங்கத்தின் தலையீடு உடனடியாக மருந்துகள் உலகம் முழுவதும் உள்ள மருத்துவர்கள் மற்றும் செவிலியர்கள் உதவிக்கு அழைப்பு விடுத்தனர்.