மும்பை தாக்குதல் ஹபீஸ் சயீத் வழக்கில் பெரும் திருப்பம்

0
163

இஸ்லாமாபாத்: மும்பை தாக்குதலுக்கு மூளையாக செயல்பட்ட ஹபீஸ் சயீத் வழக்கில் பெரும் திருப்பம் ஏற்பட்டுள்ளது.

கடந்த 2008ம் ஆண்டு நவம்பர் 26ம் தேதி 10 பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதிகள் கடல் வழியாக மும்பைக்குள் நுழைந்து தாக்குதல் நடத்தினர். உதாரணமாக மும்பை நகரம் போர்க்களம். இந்த தாக்குதலில் பல காவலர்கள் உட்பட 166 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

தாக்குதலில் ஈடுபட்ட 9 பயங்கரவாதிகள் சுட்டுக் கொல்லப்பட்டனர். கைது செய்யப்பட்ட ஒரே தீவிரவாதி அஜ்மல் கசாப். விசாரணைக்குப் பிறகு 2012ஆம் ஆண்டு புனேவில் அஜ்மல் கசாப் தூக்கிலிடப்பட்டார்.

மூளையாக செயல்பட்டது யார்?

இந்தத் தாக்குதலுக்கு மூளையாக செயல்பட்டவர்களில் ஒருவர் ஜமாத்-உத்-தவா (ஜூடி) அமைப்பின் தலைவர் ஹபீஸ் சயீத். லஷ்கர்-இ-தொய்பா என்ற மற்றொரு பயங்கரவாத அமைப்பின் நிறுவன உறுப்பினரும் ஆவார். கடந்த 2019-ம் ஆண்டு கைது செய்யப்பட்ட இவர், தீவிரவாதிகளுக்கு நிதியுதவி செய்ததற்காக 15 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார். இந்நிலையில் அவருக்கு எதிராக மேலும் இரண்டு வழக்குகளில் பாக். தற்போது நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

    31 ஆண்டுகள்

31 ஆண்டுகள்

பயங்கரவாதி ஹபீஸ் சயீத் மீதான குற்றச்சாட்டுகள் மேலும் இரண்டு வழக்குகளில் நிரூபிக்கப்பட்டன. தொடர்ந்து இரண்டு வழக்குகளில் அவருக்கு மொத்தம் 31 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளதாக பாகிஸ்தான் ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன. தீவிரவாத தடுப்பு நீதிமன்றம் இந்த உத்தரவை பிறப்பித்துள்ளது. ஹபீஸ் சயீத்துக்கு இந்திய மதிப்பில் ₹3.40,000 அபராதமும் விதிக்கப்பட்டது.

    சொத்துக்கள் பறிமுதல்

சொத்துக்கள் பறிமுதல்

மேலும் ஹபீஸ் சயீத்தின் சொத்துக்கள் அனைத்தையும் பறிமுதல் செய்யவும் நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது. ஹபீஸ் சயீத் கட்டியதாக கூறப்படும் மசூதி மற்றும் மதரஸா கையகப்படுத்தப்பட்டுள்ளதாகவும் தகவல் வெளியாகியுள்ளது. 70 வயதான ஹபீஸ் சயீத், பயங்கரவாதத்திற்கு உடந்தையாக இருந்ததாக கடந்த காலங்களில் பல குற்றச்சாட்டுகளில் தண்டனை பெற்றவர். ஹபீஸ் சயீத்தையும் பயங்கரவாதியாக ஐக்கிய நாடுகள் சபை அறிவித்தது.

    யார் இந்த ஹபீஸ் சயீத்

யார் இந்த ஹபீஸ் சயீத்

ஹபீஸ் சயீத் கடந்த காலங்களில் பல வழக்குகளில் தண்டனை பெற்றவர். பல வருடங்களாக சிறையிலும், சில வருடங்களாக வீட்டுக் காவலிலும் இருந்துள்ளார். பல ஆண்டுகளாக தேடப்பட்டு வந்த நபர், பாகிஸ்தான் பிரதமர் இம்ரான் கான் அமெரிக்கா செல்வதற்கு சில நாட்களுக்கு முன்பு, 2019ல் கைது செய்யப்பட்டார். லாகூரில் இருந்து குஜ்ரன்வாலா செல்லும் வழியில் பாகிஸ்தானின் பஞ்சாப் பயங்கரவாத எதிர்ப்புத் துறையினரால் கைது செய்யப்பட்டார். கடந்த 2011ம் ஆண்டு முதல் ஹபீஸ் சயீத் 8 முறை சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.மும்பை தாக்குதலுக்கு மூளையாக செயல்பட்ட ஹபீஸ் சயீத்துக்கு பாகிஸ்தானில் உள்ள தீவிரவாத தடுப்பு நீதிமன்றம் 31 ஆண்டுகள் சிறை தண்டனை விதித்து தீர்ப்பளித்துள்ளது.