வெடித்த போராட்டத்தால் சமூக ஊடகங்களை கட்டுப்படுத்திய ஈரான்!

0
142

பொலிஸ் காவலில் பெண் ஒருவர் இறந்தது தொடர்பான போராட்டங்களுக்கு மத்தியில் சமூக ஊடக நெட்வொர்க்குகளான இன்ஸ்டாகிராம் மற்றும் வாட்ஸுபை அணுகுவதை ஈரான் கட்டுப்படுத்தியுள்ளது என்று குடியிருப்பாளர்கள் மற்றும் இணைய கண்காணிப்பு அமைப்பு தெரிவித்துள்ளது.

நாடு முழுவதும் குறிப்பிடத்தக்க இணையத் தடைகளும் பதிவாகியுள்ளன.மிகப்பெரிய மொபைல் ஃபோன் ஆபரேட்டர்களில் ஒன்று சீர்குலைந்தது மில்லியன் கணக்கான ஈரானியர்கள் ஆஃப்லைனில் உள்ளனர்.

வெடித்த போராட்டத்தால் சமூக ஊடகங்களை கட்டுப்படுத்திய ஈரான்! | Iran Controlled Social Media

கடந்த வாரம் தெஹ்ரானில் பொருத்தமற்ற உடைக்காக அறநெறிப் பொலிஸாரால் கைது செய்யப்பட்ட 22 வயதான மஹ்சா அமினியின் மரணம் இஸ்லாமியக் குடியரசில் சுதந்திரம் மற்றும் பொருளாதாரத் தடைகளிலிருந்து தத்தளிக்கும் பிரச்சினைகளில் கோபத்தின் அலையை அதிகரித்தது.

ஈரானிய ஊடகங்கள் மற்றும் அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி ஒரு போலீஸ் அதிகாரி மற்றும் அரசாங்க சார்பு போராளிகளின் இரண்டு உறுப்பினர்களின் படி குறைந்தபட்சம் ஆறு எதிர்ப்பாளர்கள் இப்போது கொல்லப்பட்டுள்ளனர்.

இருப்பினும், உயிரிழப்பு அதிகமாக இருப்பதாக ஆர்வலர்கள் கூறுகின்றனர். இன்ஸ்டாகிராமின் சேவைகள் முடக்கப்பட்ட சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு பல இணைய வழங்குநர்களில் வாட்ஸ்அப்பின் சேவையகங்கள் சீர்குலைந்ததாக லண்டனை தளமாகக் கொண்ட NetBlocks தெரிவித்துள்ளது.