பிரான்ஸ் பிரதமர் ராஜினாமாவை நிராகரித்த ஜனாதிபதி மேக்ரான்!

0
27

பிரான்ஸ் நாட்டில் சட்டப் பேரவைத் தேர்தலில் ஆளும் கட்சி பெரும்பான்மையைப் பெறத் தவறியதைத் தொடர்ந்து பிரதமர் கேப்ரியல் அட்டலின் Gabriel Attal ராஜினாமாவை பிரான்ஸ் ஜனாதிபதி இம்மானுவேல் மேக்ரான் நிராகரித்ததாக அந்நாட்டு செய்தி சேனல் தெரிவித்துள்ளது.

பிரான்ஸின் ஸ்திரத்தன்மையை உறுதி செய்வதற்காக “தற்போதைக்கு” பிரதம மந்திரியாக இருக்குமாறு கேப்ரியல் அட்டலை மக்ரோன் கேட்டுக் கொண்டுள்ளார் என்று ஜனாதிபதி அலுவலகமான எலிஸீயை மேற்கோள் காட்டி குறித்த செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜூன் 30 மற்றும் ஜூலை 7 ஆகிய திக‌திகளில் நடைபெற்ற இரண்டு சுற்று சட்டமன்றத் தேர்தல்களில் மக்ரோனின் மையவாதக் கூட்டணி 163 இடங்களைப் பெற்று இரண்டாவது இடத்தைப் பிடித்தது.

இடதுசாரிக் கட்சிகளின் கூட்டணியான நியூ பாப்புலர் ஃப்ரண்ட் (NFP), 182 இடங்களுடன் ஒப்பீட்டளவில் பெரும்பான்மையைப் பெற்றது. 577 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட தேசிய சட்டமன்றம்.

பிரான்ஸ் ஜனாதிபதி ஜூன் 9 அன்று தேசிய சட்டமன்றத்தை கலைப்பதாக அறிவித்தார் மற்றும் அவரது மறுமலர்ச்சி கட்சி கூட்டணி ஐரோப்பிய நாடாளுமன்ற தேர்தலில் பெரும் தோல்வியை சந்தித்ததை அடுத்து புதிய சட்டமன்ற தேர்தலுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.