கனேடிய நாடாளுமன்ற பிரேரணையை நிராகரித்த இலங்கை!

0
219

கனேடிய நாடாளுமன்றத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட இனப்படுகொலை தொடர்பான பிரேரணையை இலங்கை அரசாங்கம் நிராகரித்துள்ளது.

இலங்கையில் தமிழர்கள் இனப்படுகொலை செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படும் பிரேரணை கனேடிய நாடாளுமன்றத்தில் நிறைவேற்றப்பட்டு, மே 18ஆம் தேதியை தமிழ் இனப்படுகொலை நினைவு தினமாக அங்கீகரித்தமைக்காக இலங்கை அரசாங்கம் வருத்தத்துடன் குறிப்பிடுகிறது.

கனேடிய அரசாங்கத்தின் உத்தியோகபூர்வ நிலைப்பாட்டிற்கு முரணான, அதாவது “இலங்கையில் இனப்படுகொலை நடந்ததாகக் கண்டறியவில்லை” என்ற இலங்கையைப் பற்றிய நாடாளுமன்றப் பிரேரணையில் உள்ள இனப்படுகொலை பற்றிய அப்பட்டமான பொய்க் குற்றச்சாட்டை அரசாங்கம் திட்டவட்டமாக நிராகரிக்கிறது.

மோதலின் இறுதிக் கட்டத்தில் இலங்கையின் உண்மையான நிலைமைகள் குறித்து கனேடிய அரசாங்கத்திற்கு உயர் மட்டத்தில் விளக்கமளிக்கப்பட்டமை நினைவுகூரத்தக்கது.

இது முன்னாள் மோதல் பகுதிகளில் உள்ள மக்களைக் காப்பாற்றுவதற்காக இலங்கை அரசாங்கத்தால் மனிதாபிமான நடவடிக்கையை முன்னெடுத்தது.

தமிழீழ விடுதலைப் புலிகளின் பயங்கரவாதத்தை தோற்கடிக்க உரிய நடவடிக்கை எடுக்கும்போது. மோதல் முடிவுக்கு வந்து இன்றுடன் 13 வருடங்கள் ஆகின்றன.

இலங்கை தனது நல்லிணக்கச் செயற்பாட்டில் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் கண்டுள்ளது. மேலும் இது குறித்து கனேடிய அரசுக்கு தொடர்ந்து தெரிவிக்கப்பட்டு வருகிறது.

இனப்படுகொலை என்ற வார்த்தைக்கு குறிப்பிட்ட சட்டப்பூர்வ அர்த்தங்கள் இருப்பதாகவும், ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் இலங்கை மோதல்கள் தொடர்பாக ஒருபோதும் பயன்படுத்தப்படவில்லை என்றும் அரசாங்கம் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறது.

அல்லது ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவை உட்பட அதன் எந்தவொரு அரசுகளுக்கிடையேயான அமைப்புகளாலும் அல்ல.

இலங்கையின் நலன்களுக்குப் பாதகமான புலம்பெயர் நாடுகளில் உள்ள சிறுபான்மை அரசியல் உந்துதலுள்ள இலங்கை எதிர்ப்புக் கூறுபாடுகளால் மட்டுமே இலங்கையின் நிலைமைக்கு இந்த வார்த்தை தன்னிச்சையாகவும் தவறாகவும் பயன்படுத்தப்படுவதை அவதானிக்க முடிகிறது.

இலங்கையில் ஏற்பட்டுள்ள பொருளாதார நெருக்கடியின் காரணமாக நாட்டு மக்கள் பாரிய சவால்களை எதிர்நோக்கி வரும் வேளையில், கனேடிய நாடாளுமன்றத்தினால் இவ்வாறான தவறான செயற்பாடுகள் மேற்கொள்ளப்பட்டமை மிகவும் வருத்தத்திற்குரிய விடயமாகும் என வெளிநாட்டு அலுவல்கள் அமைச்சு தெரிவித்துள்ளது.