கடனுக்கு மேல் கடன் வாங்கிய இலங்கை…

0
77

கம்ப ராமாயணத்தில், இறுதிப் போரில் நிராயுதபாணியாக இருந்த ராவணனை, “இன்று போய் நாளை வா” என்று இராமன் கூறும்போது, ​​இராவணனின் தொல்லைக்குள்ளான இலங்கை வேந்தனைக் கஷ்டப்படும் கடனாளியுடன் கம்பரா ஒப்பிடுகிறார்.

இந்த வரிகள் அருணாசலக் கவிராயருக்குரியதாகவும் கூறப்படுகிறது. இந்த வரியை முதலில் எழுதியவர் யார் என்பதை ஆராய்வதை விட இன்று இலங்கையின் இந்த கடன் நிலை. இலங்கை அதிக கடனில் சிக்கியுள்ளது என்பதே உண்மை.

கடனை வாங்குவது எளிது என்றாலும், குறைந்த வருமானம் உள்ளவர்களுக்கு அதைத் திருப்பிச் செலுத்துவது மிகவும் கடினம். வட்டி மற்றும் அசல் செலுத்துதல் வட்டியை மீண்டும் வாங்குவதற்கு வழிவகுக்கும். கடன் வாங்குபவர்களைக் குறிப்பிடும்போது கடன் வழங்குபவர்களையும் குறிப்பிட வேண்டும். அவர்களில் சிலர் பேராசை கொண்டவர்கள் என்பது உண்மை.

சொத்தை அடமானம் வைத்து வட்டி கட்டுகிறார்கள், கடனாளிகளின் நிலைமை மோசமாகும்போது சொத்தை எடுத்துக்கொள்கிறார்கள். இப்போது பலர் சீனாவை உலக பொலிஸ்காரர் என்று குறிப்பிடுகிறார்கள், ஏனென்றால் அமெரிக்கா உலக பொலிஸ்காரர் ர் என்று அறியப்படுகிறது. பெயருக்கு ஏற்றாற்போல் சீனாவின் நடவடிக்கைகள் தொடர்கின்றன.

வளரும் நாடுகளுக்கு மில்லியன் கணக்கான டாலர்களைக் கடனாகக் கொடுப்பது என்ற சீனாவின் குறிக்கோள், வட்டிக்குரிய விஷயம் மட்டுமல்ல, அந்த நாடுகளில் வேரூன்றியிருக்கும் அதன் பெல்ட் அண்ட் ரோடு முயற்சியை அடைவதற்கான உத்தியும் கூட.

2013 இல் பெல்ட் அண்ட் ரோடு முயற்சியைத் தொடங்கும் போது, ​​சீன அதிபர் ஜி ஜின்பிங் இதை 21 ஆம் நூற்றாண்டின் பட்டுப் பாதை என்று விவரித்தார். இத்திட்டத்தின் மூலம் சீனா உலக நாடுகளை போக்குவரத்து மூலம் தங்கள் நாட்டுடன் இணைக்கும். குறிப்பாக, இந்த திட்டம் ஆசியா, ஆப்பிரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பாவை இணைக்கும் தரை மற்றும் கடல் வழிகளை உருவாக்கும்.

நெடுஞ்சாலைகள், ரயில்வே, விமான நிலையங்கள் மற்றும் துறைமுகங்கள் மூலம் உலகை சீனாவுடன் இணைக்கும். சீனாவை தொலைதூர நாடுகளுடன் இணைக்க சீனா பல நாடுகளில் துறைமுகங்களை கட்டி வருகிறது. 2018 ஆம் ஆண்டிற்கான தரவுகளின்படி வளரும் நாடுகள் உட்பட உலக நாடுகளில் சீனா 5 டிரில்லியன் டாலருக்கும் அதிகமாக கடன் கொடுத்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது, இது உலக மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 6 சதவீதமாகும்.

இலங்கையைப் பொறுத்தவரையில் கொழும்பு துறைமுக நகரம், ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகம், மத்தள விமான நிலையம், கொழும்பு தாமரை கோபுரம் மற்றும் அதிவேக நெடுஞ்சாலைகள் அனைத்தும் சீனாவின் நிதியுதவியுடன் மேற்கொள்ளப்படும் அபிவிருத்தித் திட்டங்கள், அவற்றில் சீனா சில முதலீடுகளைச் செய்துள்ளது.

இலங்கையின் பொருளாதார நெருக்கடிக்கு பிரதான காரணம் சீனாவிடமிருந்து கடன் பெறுவதற்கான அதிக வட்டி வீதமாகும். சீனாவிடம் பாரிய கடன்களை வைத்திருக்கும் இலங்கை, சர்வதேச நாணய நிதியத்தின் பொருளாதார மறுசீரமைப்பு திட்டத்திற்கு அமைவாக 51 பில்லியன் டொலர் வெளிநாட்டு கடனை திருப்பி செலுத்துவதில்லை என தீர்மானித்துள்ளதாக நிதியமைச்சு கடந்த 12ஆம் திகதி அறிவித்தது.

எப்பொழுதும் கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தத் தவறிய இலங்கை, பெரும் நெருக்கடிக்கு மத்தியில் IMF திட்டத்தைப் பின்பற்றத் தீர்மானித்தது. இந்த நிலையில், கடனை சரிசெய்வதில் சர்வதேச நாணய நிதியத்திடம் உதவி பெறுவதற்கு இலங்கை எடுத்த தீர்மானம், இலங்கைக்கான சீனாவின் 2.5 பில்லியன் டொலர் உதவி தொடர்பான பேச்சுக்களை தாமதப்படுத்தியுள்ளதாக இலங்கைக்கான சீனத் தூதுவர் தெரிவித்துள்ளார்.

செவ்வாய்க்கிழமை (26) நடைபெற்ற செய்தியாளர் மாநாட்டில், இலங்கையின் கடனை மறுசீரமைத்து நிதி உதவியைப் பெறுவதற்கான தீர்மானம் குறித்து கவலையடைவதாக அவர் தெரிவித்தார்.

“இலங்கை தனது கடனை திருப்பிச் செலுத்துவதைத் தடுக்க சீனா தன்னால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்துள்ளது. ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக, அவர்கள் சர்வதேச நாணய நிதியத்திற்குச் சென்று பணம் செலுத்த முடிவு செய்தனர். கடன் மறுசீரமைப்பு எதிர்கால இருதரப்பு கடனில் நிச்சயமாக தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்றும், சர்வதேச நாணய நிதியம் இலங்கையுடனான கலந்துரையாடல்களை சீனா உன்னிப்பாக அவதானித்து வருவதாகவும் அவர் மேலும் கூறினார்.

சர்வதேச நாணய நிதியத்தில் இலங்கை நுழைவதைப் பற்றி சீனா உண்மையில் அக்கறை காட்டுகிறதா அல்லது எதிர்காலத்தில் கடனில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று இலங்கை மீதான கோபம் குறித்து எச்சரிக்கிறதா என்ற கேள்வியை இது எழுப்புகிறது.

கடனை அடைக்க இலங்கை மீண்டும் கடன் வாங்கும் என சீனா எதிர்பார்ப்பதும், வட்டியும் தாறுமாறாக உயர்ந்திருப்பதும் இதற்குக் காரணமாக இருக்கலாம். புதிய விதிமுறைகள் மற்றும் புதிய வட்டி விகிதங்களின் அடிப்படையில் புதிய கடனை வழங்குவதன் மூலம் பழைய கடனை அடைக்க பொறி வைப்பது சீனாவின் திட்டம்.

பல நாடுகளை கடல் மார்க்கமாக இணைக்கும் கேந்திர நிலையமான அம்பாந்தோட்டை துறைமுகம், பெல்ட் அன்ட் ரோட்டின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக 1.12 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுக்கு சைனா மெர்ச்சன்ட்ஸ் போர்ட் ஹோல்டிங்ஸ் நிறுவனத்திற்கு 99 ஆண்டுகளுக்கு இலங்கை அரசாங்கத்தால் குத்தகைக்கு விடப்பட்டுள்ளது.

2017ஆம் ஆண்டு சீனாவின் ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகத்தில் குத்தகை மூலம் டொலர்களை பெற்றுக்கொண்ட இலங்கை அதனை சீன வங்கிகளுக்கு செலுத்தாமல் அந்த பணத்தை சர்வதேச இறையாண்மை மற்றும் பிணைப்பத்திரம் செலுத்த பயன்படுத்தியதாக சீன தூதுவர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார். அவரைப் பொறுத்தவரையில், இலங்கை இன்னும் அதிகமாகக் கடன் வாங்கி கடன் வலையில் விழும் என சீனா எதிர்பார்க்கிறதா என்பது மிகப்பெரிய கேள்வி.

சர்வதேச நாணய நிதியத்தில் இலங்கை நுழைவதைப் பற்றி சீனா உண்மையில் அக்கறை காட்டுகிறதா அல்லது எதிர்காலத்தில் கடனில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று இலங்கை மீதான கோபம் குறித்து எச்சரிக்கிறதா என்ற கேள்வியை இது எழுப்புகிறது.

கடனை அடைக்க இலங்கை மீண்டும் கடன் வாங்கும் என சீனா எதிர்பார்ப்பதும், வட்டியும் தாறுமாறாக உயர்ந்திருப்பதும் இதற்குக் காரணமாக இருக்கலாம். புதிய விதிமுறைகள் மற்றும் புதிய வட்டி விகிதங்களின் அடிப்படையில் புதிய கடனை வழங்குவதன் மூலம் பழைய கடனை அடைக்க பொறி வைப்பது சீனாவின் திட்டம்.

பல நாடுகளை கடல் மார்க்கமாக இணைக்கும் கேந்திர நிலையமான அம்பாந்தோட்டை துறைமுகம், பெல்ட் அன்ட் ரோட்டின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக 1.12 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுக்கு சைனா மெர்ச்சன்ட்ஸ் போர்ட் ஹோல்டிங்ஸ் நிறுவனத்திற்கு 99 ஆண்டுகளுக்கு இலங்கை அரசாங்கத்தால் குத்தகைக்கு விடப்பட்டுள்ளது.

2017ஆம் ஆண்டு சீனாவின் ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகத்தில் குத்தகை மூலம் டொலர்களை பெற்றுக்கொண்ட இலங்கை அதனை சீன வங்கிகளுக்கு செலுத்தாமல் அந்த பணத்தை சர்வதேச இறையாண்மை மற்றும் பிணைப்பத்திரம் செலுத்த பயன்படுத்தியதாக சீன தூதுவர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார். அவரைப் பொறுத்தவரையில், இலங்கை இன்னும் அதிகமாகக் கடன் வாங்கி கடன் வலையில் விழும் என சீனா எதிர்பார்க்கிறதா என்பது மிகப்பெரிய கேள்வி.