மரியுபோல் இரும்பாலையில் குண்டு வீச்சு தாக்குதல்

0
43

ரஷ்யாவின் ஆக்கிரமிப்பு நகரமான மரியுபோல் நகரில் தனது படைகள் பதுங்கியிருக்கும் அசோவ்ஸ்டல் எஃகு ஆலை மீது ரஷ்யா தொடர்ந்து குண்டுவீசி வருவதாக உக்ரைன் கூறுகிறது.

மேலும், உக்ரைன் தூதரகத்தின் பாதுகாப்பு ஆலோசகர் ஒலெஸ்கி அரெஸ்டோவிச், ரஷ்யப் படைகள் இரும்பு யுகத்திற்குள் நுழைந்து தாக்குதலை நடத்தத் தயாராகி வருவதாகக் கூறினார். நிலைமை குறித்து தேசிய தொலைக்காட்சிக்கு அவர் சனிக்கிழமை கூறியதாவது: அசோவ்ஸ்டல் இரும்புத் தாது மீது ரஷ்யப் படைகள் தொடர்ந்து வான்வழித் தாக்குதல்களை நடத்தின. மேலும், ரஷ்யப் படைகள் தங்களை எதிர்க்கும் கடைசி உக்ரைன் துருப்புக்களை ஒடுக்க அசோவ்ஸ்டல் இரும்புத் தாதுக்குள் ஊடுருவ முயற்சிப்பதாக அவர் கூறினார்.

முன்னதாக வியாழனன்று, ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின், பல தொழில்துறை கட்டிடங்கள் மற்றும் சுரங்கங்களைக் கொண்ட அசோவ்ஸ்டெல் இரும்புத் தாது வளாகத்திற்குள் நுழைந்து, ஆலையில் ஒரு ஈ கூட சிக்காதபடி முற்றுகையை இறுக்குமாறு தனது படைகளுக்கு உத்தரவிட்டார். மேலும், ஆலையை விட்டு பொதுமக்கள் வெளியேறும் வகையில் போர் நிறுத்த ஒப்பந்தத்தை மேற்கொள்ள தயாராக இருப்பதாக ரஷ்யா வெள்ளிக்கிழமை அறிவித்தது.

உக்ரைன் ராணுவம் வெள்ளைக் கொடியை ஏந்தியிருந்தால் போர் நிறுத்தம் தொடங்கும் என பாதுகாப்பு அமைச்சகத்தின் தேசிய கட்டுப்பாட்டு மையத்தின் தலைவர் மிகைல் மிசிண்ட்சேவ் தெரிவித்தார். இந்நிலையில், இரும்பு தாது மீது ரஷ்யா மீண்டும் வெடிகுண்டு வீசத் தொடங்கியுள்ளதாகவும், ஆலைக்குள் நுழையத் தயாராகி வருவதாகவும் உக்ரைன் தற்போது தெரிவித்துள்ளது.

கிழக்கு உக்ரைனில் உள்ள அரசு சார்பு பகுதிகளை ஒருங்கிணைக்கவும், ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட கிரிமியா தீபகற்பத்தை தெற்கு உக்ரைனுடன் இணைக்கவும் ரஷ்யா தனது முயற்சிகளை தீவிரப்படுத்தி வருகிறது.

இதன் ஒரு பகுதியாக அப்பகுதியில் உள்ள மரியுபோல் நகரை ரஷ்ய ராணுவம் பல வாரங்களாக முற்றுகையிட்டு வருகிறது. நகரின் கிட்டத்தட்ட அனைத்து பகுதிகளிலும் ரஷ்ய ஆக்கிரமிப்பு இருந்தபோதிலும், ஒரு குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலான உக்ரேனிய துருப்புக்கள் மரியுபோலில் இருந்து 10 கி.மீ. விண்வெளியில் அமைந்துள்ள அசோவ்ஸ்டல் எஃகு ஆலைக்குள் ஒளிந்துகொண்டு சண்டையிடுகிறார். அவர்களுடன் சுமார் 1,000 பொதுமக்கள் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.