3-வது முறையாக சுவிட்சர்லாந்தின் சில பகுதிகளில் நடந்த சம்பவம்.. ஆரஞ்சு நிறமாக மாறிய வானம்!

0
246

சுவிட்சர்லாந்தின் சில பகுதிகளில் உள்ள மக்கள் நேற்று விசித்திரமான ஆரஞ்சு நிற வானத்தை பார்த்துள்ளனர்.

இந்த நிகழ்வு சஹாரா பாலைவனத்தில் இருந்து மணல் மூலம் ஏற்படுகிறது. இது நன்கு அறியப்பட்ட வானிலை நிகழ்வு ஆகும், இது சுவிட்சர்லாந்தில் வருடத்திற்கு மூன்று முறை, பொதுவாக வசந்த காலத்திலும் இலையுதிர்காலத்திலும் நிகழ்கிறது.

இந்த மணல் முக்கியமாக ஆப்பிரிக்காவின் வடமேற்கில் இருந்து வருகிறது, இது மொரிட்டானியா, மாலி மற்றும் அல்ஜீரியாவைக் கொண்ட பகுதி. பெரும்பாலான மணல் தரையில் இருந்து 2 கிமீ முதல் 5 கிமீ வரை காற்றில் மிதக்கிறது மற்றும் பொதுவாக ஆப்பிரிக்காவில் உள்ள பாலைவனத்திலிருந்து ஐரோப்பாவிற்கு பயணிக்க பல நாட்கள் ஆகும். மிகப்பெரிய துகள்கள் தரையில் தரையிறங்குகின்றன, சிறியவை காற்றில் இருக்கும் மற்றும் வடக்கு நோக்கி தங்கள் பயணத்தைத் தொடர்கின்றன.

தெற்கிலிருந்து சூடான காற்றைக் கொண்டுவரும் Foehn எனப்படும் சூடான காற்று வானிலை அமைப்பு காரணமாக இந்த நிகழ்வு ஏற்படுகிறது..