இலங்கைக்கு 2024 இல் மட்டுமே சாதகமான வளர்ச்சிப் பாதை – உலக வங்கி

0
169

 2022 ஆம் ஆண்டில் இலங்கையின் பொருளாதாரம் 7.8 சதவீதத்தால் வீழ்ச்சியடையும் என உலக வங்கி (WB) தெரிவித்துள்ளது. இந்த மாதம் வெளியிடப்பட்ட அதன் உலகளாவிய பொருளாதார வாய்ப்புகள் அறிக்கையில் இதனை உலகவங்கு குறிப்பிட்டுள்ளது.

இதன்படி, பொருளாதார நெருக்கடி, மோசமான நிர்வாகம் மற்றும் வெளிநாட்டு இருப்புக்கள் குறைந்த மட்டங்களுக்கு வீழ்ச்சியடைவதால், இலங்கை 2024 இல் மட்டுமே சாதகமான வளர்ச்சிப் பாதையை நோக்கி நகர முடியும் என உலக வங்கி கூறியுள்ளது.

2024 இல் மட்டுமே சாதகமான வளர்ச்சிப் பாதை;  இலங்கை  குறித்து உலக வங்கி

2023ல் பொருளாதாரம்  சதவீதம் வீழ்ச்சியடையும்

அத்துடன் 2023ல் பொருளாதாரம் 3.7 சதவீதம் வீழ்ச்சியடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இலங்கையில் செலுத்தும் சமநிலை நெருக்கடி மற்றும் வெளிநாட்டுக் கடன் திருப்பிச் செலுத்துதல் நிறுத்தம் ஆகியவை காரணமாக வளர்ச்சி வாய்ப்புகள் கணிசமாக மோசமடைந்துள்ளதாகவும் உலகவங்கி சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

அவை மிகவும் நிச்சயமற்றவை மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க எதிர்மறையான அபாயங்களுக்கு உட்பட்டவை என்றும் உலக வங்கி குறிப்பிட்டுள்ளது. கடுமையான பொருளாதார சிக்கல்கள் மற்றும் அதிகரித்து வரும் கொள்கை நிச்சயமற்ற தன்மையை எதிர்கொள்கிறது.

தற்போது நிலவும் மின்சார தடைகள் மற்றும் உணவு மற்றும் எரிசக்தி உட்பட போதுமான அத்தியாவசிய பொருட்களை இறக்குமதி செய்ய இயலாமை, என்று உலக வங்கி மேலும் கூறியது.

கடன் மறுசீரமைப்பு முயற்சிகள் மற்றும் மேக்ரோ பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மையை மீட்டெடுப்பதில் தேவையான நடவடிக்கைகளை சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் தாமதப்படுத்தினால், பொருளாதார வீழ்ச்சி மேலும் மோசமாக இருக்கும் என்றும் உலக வங்கி எச்சரித்துள்ளது. 

2024 இல் மட்டுமே சாதகமான வளர்ச்சிப் பாதை;  இலங்கை  குறித்து உலக வங்கி