கனடாவில் எங்கும் கைத்துப்பாக்கிகளை வாங்கவோ விற்கவோ முடியாது – பிரதமர்

0
224

கனடாவில் இனி எங்கும் கைத்துப்பாக்கிகளை வாங்கவோ விற்கவோ மாற்றவோ அல்லது இறக்குமதி செய்யவோ முடியாது என்று பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ (Justin Trudeau) தெரிவித்துள்ளார்.

பிரதம ஜஸ்டின் ட்ரூடோ(Justin Trudeau) திங்களன்று கனடாவில் கைத்துப்பாக்கி உரிமையை முடக்குவதாக அறிவித்தார், இது அமெரிக்காவில் சமீபத்திய வெகுஜன துப்பாக்கிச் சூடுகளைத் தொடர்ந்து அவற்றின் இறக்குமதி மற்றும் விற்பனையை திறம்பட தடை செய்யும்.

“கைத்துப்பாக்கி உரிமையில் தேசிய முடக்கத்தை அமல்படுத்துவதற்கான சட்டத்தை நாங்கள் அறிமுகப்படுத்துகிறோம்,” என ட்ரூடோ (Justin Trudeau) ஒரு செய்தி மாநாட்டில் கூறினார்.

 “இதன் அர்த்தம் என்னவென்றால் இனி கனடாவில் எங்கும் கைத்துப்பாக்கிகளை வாங்கவோ, விற்கவோ, மாற்றவோ அல்லது இறக்குமதி செய்யவோ முடியாது” என்று அவர் கூறினார். “வேறுவிதமாகக் கூறினால், கைத்துப்பாக்கிகளுக்கான சந்தையை நாங்கள் கட்டுப்படுத்துகிறோம்.” எனவும் அவர் கூறினார்.

ஏப்ரல் 2020 இல், கனடாவின் மிக மோசமான துப்பாக்கிச் சூட்டில் 23 பேர் கொல்லப்பட்ட சில நாட்களுக்குப் பிறகு, 1,500 வகையான இராணுவ தர அல்லது தாக்குதல் பாணி துப்பாக்கிகளுக்கு அரசாங்கம் தடை விதித்தது. ஆனால் துப்பாக்கி வன்முறை தொடர்ந்து அதிகரித்து வருவதாக ட்ரூடோ (Justin Trudeau) ஒப்புக்கொண்டார்.

கனடாவில் நடக்கும் வன்முறைக் குற்றங்களில் துப்பாக்கிகள் தொடர்பான வன்முறைக் குற்றங்கள் மூன்று சதவீதத்திற்கும் குறைவானவை என்று அரசாங்கப் புள்ளியியல் நிறுவனம் கடந்த வாரம் தெரிவித்தது.

ஆனால் 2009 ஆம் ஆண்டிலிருந்து ஒருவர் மீது ஒருவர் சுட்டும் துப்பாக்கிகளின் தனிநபர் விகிதம் கிட்டத்தட்ட மூன்று மடங்காக அதிகரித்துள்ளது.

நகர்ப்புறங்களில் துப்பாக்கி குற்றங்களில் கிட்டத்தட்ட மூன்றில் இரண்டு பங்கு கைத்துப்பாக்கிகள் சம்பந்தப்பட்டவை.  அமெரிக்கா டெக்சாஸில் உள்ள ஒரு பள்ளி மற்றும் நியூயார்க் மாநிலத்தில் உள்ள ஒரு பல்பொருள் அங்காடியில் சமீபத்தில் நடந்த துப்பாக்கிச் சூடுகள் மக்களுக்கு அச்சத்தை தோற்றுவித்துள்ளது.

அதேசமயம் கைத்துப்பாக்கிகளின் முக்கிய ஆதாரமாக காவல்துறை அடிக்கடி சுட்டிக்காட்டுகிறது. பொது பாதுகாப்பு மந்திரி மார்கோ மென்டிசினோ இந்த நாட்டில் சுமார் ஒரு மில்லியன் கைத்துப்பாக்கிகள் இருப்பதாக மதிப்பிட்டுள்ளார்.

இது குறித்து பிரதமர் ட்ரூடோ (Justin Trudeau) கருத்து தெரிவிக்கையில், “மக்கள் பல்பொருள் அங்காடி, பள்ளி அல்லது அவர்களின் வழிபாட்டுத் தலங்களுக்கு அச்சமின்றிச் செல்ல வேண்டும். மக்கள் பூங்காவிற்கு அல்லது பிறந்தநாள் விழாவிற்குச் செல்ல சுதந்திரமாக இருக்க வேண்டும். தவறான தோட்டாவால் என்ன நடக்கும் என்பதைப் பற்றி கவலைப்படாமல். “துப்பாக்கி வன்முறை ஒரு சிக்கலான பிரச்சனை,” என அவர் கூறினார். 

எங்கள் சமூகங்களில் துப்பாக்கிகள் குறைவாக இருப்பதால், அனைவரும் பாதுகாப்பாக இருப்பார்கள்.” முன்மொழியப்பட்ட சட்டமானது, வீட்டு வன்முறையில் ஈடுபடுவோர் அல்லது அவர்களது துப்பாக்கி உரிமத்தைப் பின்தொடர்வதுடன், தமக்கோ அல்லது பிறருக்கோ ஆபத்து என்று கருதப்படுபவர்களிடமிருந்து துப்பாக்கிகளை எடுத்துச் செல்வதுடன், எல்லைப் பாதுகாப்பையும், துப்பாக்கிக் கடத்தலுக்கான குற்றவியல் தண்டனைகளையும் பலப்படுத்தும் எனவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

மேலும் இது ஐந்து தோட்டாக்களுக்கு மேல் வைத்திருக்கும் திறன் கொண்ட நீண்ட துப்பாக்கி இதழ்களையும் தடை செய்யும் எனவும் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.