ரஷ்யாவை அதிர வைத்த ஜேர்மன்; நெருக்கடியில் புடின்

0
112

ரஷ்யாவின் உதவியின்றி செயல்படும் ஜெர்மனியின் முடிவு புதினை ஆச்சரியப்படுத்தியது. உக்ரைன் போருக்குப் பிறகு, ஐரோப்பிய நாடுகள் ரஷ்யா மீது கடுமையான பொருளாதாரத் தடைகளை விதித்தன.

இருப்பினும், ஐரோப்பிய நாடுகள் ரஷ்யாவிடம் இருந்து எரிபொருள் மற்றும் எரிவாயு வாங்குவதை மட்டும் நிறுத்தவில்லை. குறிப்பாக ஜெர்மனி, சொந்த நாட்டில் எரிபொருளுக்கான தேவை அதிகரித்துள்ளதால் வழக்கத்தை விட அதிகமாக வாங்குகிறது. அதனால் ரஷ்யாவின் கச்சா வர்த்தகத்தில் எந்த பாதிப்பும் இல்லை.

தற்போது ஜேர்மனி மற்றும் ரஷ்யா மீது மிகப்பெரிய குண்டுகள் வீசப்படுகின்றன. இது ஐரோப்பாவுடனான ரஷ்யாவின் மொத்த வர்த்தக இழப்புக்கு வழிவகுத்தது. ரஷ்ய எண்ணெய் வாங்குவதை நிறுத்த ஜெர்மனி தயாராக இருப்பதாக அரசு அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். இது ஐரோப்பிய ஒன்றியம் ரஷ்யா மீது புதிய பொருளாதாரத் தடைகளை விதிக்கும் கதவைத் திறக்கிறது.

புதனன்று நடந்த ஜெர்மன் அரசாங்க அதிகாரிகளின் முக்கியமான கூட்டத்தில், கச்சா எண்ணெய் வாங்காமல் நிறுத்துவதற்கு ரஷ்யா மாற்று வழியைக் கண்டறிந்தது. இதன் விளைவாக, ரஷ்ய கச்சா மற்றும் எரிவாயுவை இனி தடை செய்யப்போவதில்லை என்று ஜெர்மனி அறிவித்தது. போலந்துடன் புதிய ஒப்பந்தத்தில் ஜெர்மனி அரசு கையெழுத்திட்டுள்ளது.

இந்த ஒப்பந்தத்தின் கீழ், பால்டிக் கடலில் போலந்தின் Kdansk துறைமுகத்தில் கச்சா எண்ணெய் இறக்குமதியையும், சர்வதேச கச்சா சப்ளையர்களிடமிருந்து கச்சா இறக்குமதியையும் குறைக்க ரஷ்யா முடிவு செய்தது.

போலந்து துறைமுகமான Gdansk இலிருந்து இறக்குமதி செய்யப்படும் கச்சா எண்ணெய், ஜேர்மனியின் Schwedt பகுதியில் உள்ள PCK கச்சா எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு ஆலைக்கு நேரடியாக வழங்கப்படலாம். PCK கச்சா எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு ஆலையில் கச்சா எண்ணெயை ரஷ்யா முற்றிலுமாக அகற்றும் என்று தகவல் வெளியாகியுள்ளது. ரஷ்யா கடும் நெருக்கடியில் இருப்பதாக கூறப்பட்ட நிலையில் இந்த அறிவிப்பு வெளியாகியுள்ளது.