இராணுவ டால்பின்களை களமிறக்கும் ரஷ்யா!

0
91

நீருக்கடியில் தாக்குதல்களில் இருந்து தனது கடற்படையை பாதுகாக்க கருங்கடலில் உள்ள தனது கடற்படை தளத்தில் பயிற்சியளிக்கப்பட்ட டால்பின்களை ரஷ்யா நிறுத்தியுள்ளதாக தி கார்டியன் தெரிவித்துள்ளது.

ரஷ்யா இராணுவ நோக்கங்களுக்காக டால்பின்களை நன்கு பயிற்றுவித்துள்ளது. பொருட்களை மீட்டெடுக்கவும் எதிரி டைவர்ஸைத் தவிர்க்கவும் அவை பயன்படுத்தப்படுகின்றன. அமெரிக்க கடற்படை நிறுவனம் (USNI) – கிரிமியாவில் உள்ள செவஸ்டோபோல் துறைமுகத்தில் உள்ள கடற்படை தளத்தின் செயற்கைக்கோள் படங்களை பகுப்பாய்வு செய்கிறது.

பிப்ரவரியில் ரஷ்யா உக்ரைனை ஆக்கிரமித்தபோது, ​​அந்தத் துறையின் தளத்திற்கு இரண்டு டால்பின்கள் நகர்த்தப்பட்டது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. செவாஸ்டோபோல் கருங்கடலில் உள்ள ரஷ்ய கடற்படையின் மிக முக்கியமான கடற்படை தளமாகும், இது கிரிமியாவின் தெற்கு முனையில் அமைந்துள்ளது, இது 2014 இல் ரஷ்யாவால் இணைக்கப்பட்டது. இதன் மூலம் ரஷ்ய போர்க்கப்பல்களை அழிப்பதற்காக நீர்மூழ்கிக் கப்பல் துறைமுகத்தில் உக்ரைன் சிறப்புப் படைகள் ஊடுருவுவதைத் தடுக்கலாம்.

இராணுவ டால்பின்களை களமிறக்கும் ரஷ்யா - கனடாமிரர்

“எங்கள் வல்லுநர்கள் புதிய சாதனங்களை உருவாக்கியுள்ளனர், இது டால்பின்களின் நீருக்கடியில் கண்டறிதல் இலக்குகளை ஆபரேட்டரின் மானிட்டரில் சிக்னல்களாக மாற்றுகிறது” என்று ஒரு ஆதாரம் ரஷ்ய செய்தி நிறுவனத்திடம் தெரிவித்தது.

அமெரிக்காவும் ராணுவ உதவிக்காக டால்பின்களுக்கு பயிற்சி அளித்து வருகிறது. அமெரிக்கா தனது சொந்த டால்பின்கள் மற்றும் கடல் சிங்கங்களை பராமரிக்க குறைந்தது $28 மில்லியன் செலவிட்டுள்ளது. தற்போது, ​​நாட்டில் 70 டால்பின்கள் மற்றும் 30 கடல் சிங்கங்கள் உள்ளன – சான் டியாகோவில் உள்ள கடற்படை தளத்தில் கடல் ரோந்து செல்கின்றனர்.